Thursday, January 17, 2019

* Tự thường

Qua nhanh
một thoáng cái vèo,
65 năm đã leo
đèo nhân sinh,
Ảnh fb. bxl.

Wednesday, January 16, 2019

* Trèo cao

Chơi cho đúng chỗ
xưa rồi,
Ngày nay
nhiều kiểu lạ đời ai chê.
Ảnh fb. Bùi Trọng Trí.

Tuesday, January 15, 2019

* Lời của Diễm

Lũ chúng ta
mỗi người một khác,
Anh chăn dân
tôi thì kém hơn dân,
Ảnh fb.

Monday, January 14, 2019

" Áo Tết

Việt mình
cũng có kiểu riêng,
Chưa đem quảng bá
so duyên với người!
Ảnh fb. chụp chung vời Kim Vân (Nhà thư pháp).

Saturday, January 12, 2019

* Chợ xổm

Có đi đâu
cũng mang theo "chợ xổm",
Của cải riêng
một văn hóa đặc thù,
Ảnh fb. bxl.

Thursday, January 10, 2019

* Bóng xuân

Bóng xuân như
đang chờn vờn,
Tha hương Tết đến
bồn chồn nhớ quê.
Ảnh fb Nghiêm Lệ.

Wednesday, January 09, 2019

* Những màu xanh

Màu xanh
cây cỏ núi đồi,
Hòa màu của biển,
da trời, lòng ta.
Ảnh fb. Trần Thanh Nghi.

Tuesday, January 08, 2019

* Nhớ Đống Đa

Tết về
thêm nhớ Đống Đa,
Vạn quân Thanh xác
can qua phơi thành.
Ảnh fb. Nguyễn Thế Anh.

Monday, December 31, 2018

* Chào tiễn biệt 2018 (2)

Cuối năm
viết vài câu tiễn biệt,
Màu thời gian
nghiệt ngã đổi thay,
Ảnh fb.

* Chào tiễn biệt 2018

Tôi uống cùng em để chúc mừng,
Quê hương như ngày hội tưng bừng,
Bắc Trung Nam đâu cũng đầy những rác,
...và dân tình can đảm lệ rưng rưng!
Ảnh fb, Ngô Chương.

Sunday, December 30, 2018

* Rác Việt Nam

Đống rác
ngày một nở to,
Lò nào đủ lớn
để cho cả vào.
Từ trong bụng
Lò nôn nao,
Ngại mình cũng thế
làm sao bây giờ...
Ảnh fb. Nguyễn Quang Cương.

Friday, December 28, 2018

* Lẽ thật

Khá khen cô, 
chấp nhận hy sinh cho lẽ thật!
Không ươn hèn 
như một đám tham quan,
Ảnh fb. Phan Xuân Bình.