Friday, April 03, 2020

* Lá ,gió và em

Lá là phổi của thân,
Giữ cho nhau hơi thở,
Ngày thu đông lá đổ,
Cây biết sống làm sao!
Fb. Nam Thi.

Tuesday, March 31, 2020

* Lánh dịch (5)

Năm ngoái ở không
vô tích sự,
Nhưng nay ngủ miết
hắn ngoan thay,
Fb.

Sunday, March 29, 2020

* Lánh dịch (4)

Vì đại dịch
phải chịu thôi,
Chứ mình
sao nỡ đối hoài vầy sao!
Fb.

Thursday, March 26, 2020

* Cầu nguyện

Thế sự
biến đổi khôn lường,
Đạo lễ cầu nguyện
làm phương thuốc lành.
Fb.

Tuesday, March 24, 2020

* Lánh dịch (3)

Thuyền máy
năm xưa chở mình đi,
Vượt biển Đông
nguy hiểm chẳng ngại gì,
Fb.bxl.

Sunday, March 22, 2020

* Còn mãi đi về

Có những người đi chẳng muốn về!
Không vì rừng lấp lối sơn khê,
Không vì phố thị niềm hoan lạc,
Một chút buồn đau nỗi ê chề.
Fb. Tâm Lưu.

Saturday, March 21, 2020

* Lánh dịch (2)

Dẫu không nhộn nhịp
như xưa,
Nhưng trong nỗi nhớ
người đưa người về...
North Melbourne.

Friday, March 20, 2020

* Melbourne thu

Thu buồn
quả là thu buồn,
Mây mù ngập bóng
mờ sương lưng trời.
Fb.

Monday, March 16, 2020

* Lánh dịch

Vào đây
mình cách ly đi anh,
Đừng đánh mất nhau
một chút tình,
Fb.

Thursday, March 12, 2020

* Khiêu vũ áo dài

Người lo
thi đẹp áo dài,
Còn mình tìm kiếm
dáng người sexy.
Dzung Nhỏ 

Wednesday, March 11, 2020

* Biết mình

Người thiền
quán-định đạo màu,
Còn tôi niệm mãi
một câu Di Đà!(*)


Monday, March 09, 2020

* A dua

Ham chơi
nhưng đã muộn màng,
Không còn đủ sức
vượt ngàn dặm xa.
Fb.bxl.

Thursday, March 05, 2020

* Bữa ăn trưa

Một mình
ra quán ăn trưa,
Nhớ quê giờ đã nắng
chưa bóng tròn.

Wednesday, March 04, 2020

* Đề phòng CoVid-19

Chưa kín đâu
chưa kín đâu!
Covid 19
thâm sâu khó lường.
Fb. Nguyên Xuân Tịnh.

Tuesday, March 03, 2020

* Ngôi trường cũ

Thời gian thật đáng quý
nhưng có khi không đáng kể!
Bước ngoặt của thời gian mới là điều đáng nói,
Fb. Bạch Xuân Thảo.

Monday, March 02, 2020

* Trung đạo

Thoát sinh diệt
đạt Niết Bàn!
Tu tập
theo Giới Định Tuệ!(*)
Là trung đạo
cho mọi tông!
Không sai lệch
không mông lung.
Fb. Phan Đăng

Sunday, March 01, 2020

* Melbourne đầu thu 2020

Ra đường
đón chút hương thu,
Ngắm mây như đọng
mù mù thấp cao.

Saturday, February 29, 2020

Thursday, February 27, 2020

* Cuối hạ (3)

Đêm qua rét nhất
mùa hè!
Mùa của nắng nóng
lửa mê cây rừng.
Fb.bxl.

Tuesday, February 25, 2020

* Cuối hạ 2020 (2)

Thu dạo đầu
chưa thật mưa,
Hôm nay nắng lại
kiện thưa quyền hành.

Sunday, February 23, 2020

* Cuối hạ 2020

Mưa thu
lác đác  đêm qua,
Hạ thôi cuồng nhiệt
luống hoa cuối mùa.

Fb.

Saturday, February 22, 2020

* Tượng Lênin

Đông Âu
vứt rác từ lâu,
Việt Nam dựng Hắn (*)
mưu cầu chi đây?

Friday, February 21, 2020

* Vũng Nồm (3)

Xóm dân chài ven biển
quê tôi,
Thương quá đi thôi
cả một đời,
Fb. Nguyễn Kim Chức.

Wednesday, February 19, 2020

* Tuổi thơ tôi (3)

Có hình mình trong đó không em!
Nhớ quá ngày xưa cống ven đường,
Trưa nắng đêm mưa... căn hộ trống,
Chân đất lưng trần bùn vảy đen...
Fb.

Monday, February 17, 2020

* Tôi nhớ 17.02

Nhớ người chiến sĩ
xả thân,
Giữ gìn đất Việt
diệt quân bạo tàn.

Sunday, February 16, 2020

* Phật tại tâm (2)

Sự sống động tĩnh
lăn xăn,
Cái việc
ít nhiều không dứt,
Fb. bxl.

Saturday, February 15, 2020

* Tình cha

Không con
chẳng biết nói sao,
Chứ suy luận tất
tự hào về cha.
Thử cắt lớp
não bộ ra,
Bao nhiêu phần đã
dành cho con mình.
Là bấy nhiêu
đạo lý tình!
Fb. Bùi Trọng Trí.

Friday, February 14, 2020

* Mê em “Valentines’day”

Mê em
đặc biệt hôm nay,
Vì cái tình nghĩa
sâu dày đôi ta.
Fb. Tuyến Đinh.

Wednesday, February 12, 2020

* Chuyện ăn chung

Xứ Việt lắm lề thói
hay!
Mâm chung dùng đũa
bạn thầy mẹ con.
Từ ngàn xưa
mẫu kết đoàn,
Trên triều dưới chợ xóm làng
có nhau.
Fb.

Monday, February 10, 2020

* Hạ buồn

Bao giờ cho hết hạ,
Nắng thôi vờ lời yêu,
Bao giờ cho hết hạ,
Lửa thôi hờn cháy thiêu!
Fb. bxl.

Sunday, February 09, 2020

* Phật tại tâm

Phật ngự tự chính tâm!
Thì tâm ở nơi đâu,
Có khả năng dung chứa,
Điều kỳ diệu tuyệt vời.
Fb.Trương Xuân Phương.

Saturday, February 08, 2020

* Sinh tồn (2)

Sự sống vẫn tồn tại,
Dẫu điêu tàn qua đây,
Thượng Đế còn hiện hữu,
Sau muôn vàn đổi thay!

Fb.

Thursday, February 06, 2020

* Sinh tồn

Sức sống khoẻ
vươn lên sau đại nạn,
Cho mầm xanh
hoá giải những hoạ tai,

Tuesday, February 04, 2020

* Corona Vũ Hán

Nhân loại ngày nay cũng phát khùng,
Chẳng vì nạn dịch chốn Hán Trung,(*)
Tai ương không chỉ do Thiên tạo,
Tập Cận Vương thích thú sách đại hùng!(**)
Fb.

Saturday, February 01, 2020

* Từ thiện cho hỏa hoạn Úc Châu

Ơn đền nghĩa đáp,
Chí đạo trí nhân,
Trong cơn hoạn nạn,
Xoa dịu vết thương,
Nỗi đau đồng loại!
Happy Reception.

Friday, January 31, 2020

* Giữa hạ nhớ xuân

Ngày nắng đầy giữa hạ,
Melbourne nóng như thiêu,
Đã 5,6 giờ chiều,
Mức hanh không chịu nổi,
Mong gì đêm nay hỡi.
Những thiếu nữ H’Mông tại Melbourne.

Wednesday, January 29, 2020

* Nhớ Nguyễn Huệ

Tháng Giêng
người nhớ đến Người!
Mồng Năm Kỷ Dậu
Ngọc Hồi ... Đống Đa!
Fb.

Tuesday, January 28, 2020

* Thăng bằng

Ai chẳng muốn
tạo thăng bằng cuộc sống,
Nhưng làm sao không dễ,
phải làm sao?
Fb.

Sunday, January 26, 2020

* Quốc Khánh hay quốc hận

26 tháng một hằng năm,
Người Úc kỷ niệm mừng lập quốc(*),
Hân hoan nền hiến pháp quân chủ-tự do,
Không nhất thiết màu da chủng tộc!
Đã như một nhà...
Fb.

Thursday, January 23, 2020

* Đồng Tâm (*)

Sau thời gian trông đợi,
Một tiếng nói lương tâm,
Từ trong lòng thể chế,
Lời của người tử tế,
Fb. Năng Nguyen Luong.

Wednesday, January 22, 2020

* Quà Xuân Canh Tý 2020

Nghe nhắc me thôi chốc thèm ngay,
Nước dãi từ đâu trong miệng đầy...
Nuốt ưng ừng ực nhanh cho ráo,
Kẻo ngoài kia ai thấy lại thèm lây!
Fb. Phan Nữ

Tuesday, January 21, 2020

* Tuổi đời-Tuổi người

Tuổi đời đo đếm được,
Bằng biểu lịch thời gian,
Ngày tháng năm rõ ràng,
Già hay trẻ thọ mang,
Fb. Đoàn Anh Nhơn.

Monday, January 20, 2020

* Sinh nhật-Nghỉ hưu (*)

Hôm nay
chính thức nghỉ hưu,
Nhìn qua quả biết
việc nhiều chưa xong...

Fb.

Sunday, January 19, 2020

* Trước sinh nhật tôi

Đang vui
như độ đôi mươi,
Quanh tôi quấn quýt
hơn mười nàng tiên.
Tuấn Nguyễn  

* Võ Tấn chụp hình tôi

Võ Tấn chụp lén mình
tấm hình này thích quá,
bởi tôi chẳng giống ai
mà cũng không ai giống,
Huề vốn!
Fb.bxl.

Saturday, January 18, 2020

* Mê em (cây kẹo kéo)

Mê em
cây kẹo kéo ngon,
Bọc đường đậu phụng
dẻo giòn trắng thơm.
Fb.

Friday, January 17, 2020

* Mê em ( bài viết thêm)

Mê em,
nhắc để nhớ thêm,
Vui trong kỷ niệm
êm đềm ngày thơ.
Fb.

* Mê em (10)

Mê em
choáng váng tâm thần,
Quay Tâm Pháp
chuyên cần đường tu.
Fb. Phật tại tâm.

Thursday, January 16, 2020

* Mê em (9)

Mê em
có phải già thêm,
Ta mang năng lượng
êm đềm cho nhau.
Fb pic.

* Mê em (8)

Mê em
biết chẳng làm sao,
Ra vào cổng khoá
lối nào riêng ta.
Fb. Nguyễn An Hoà.