Saturday, August 31, 2019

* Phút cuối đông

Chiều nay
màu nắng thật trong,
Hắt hiu, lành lạnh
mây giăng xa vời.
Ảnh fb.bxl.

Friday, August 30, 2019

* Tuổi già khiêu vũ

Bà ơi! Lại đây, lại đây,
Mình tập khiêu vũ đón ngày tình nhân.
Ra sàn biểu diễn khi cần,
Rằng mình cũng biết cái gần cái xa.
Ảnh fb.

Thursday, August 29, 2019

* Cái tội làm thơ

Làm thơ cũng có tội sao?
Vẫy mà cô đọc bài nào cũng khen.
Mình lo sáng tác ngày đêm,
Nên quên cả lúc đến phiên trả bài...
Ảnh fb.

Wednesday, August 28, 2019

* Giặc Tàu trong đất Việt

Có ai còn quan tâm đến,
Mọi miền trên đất nước tôi,
Giặc Tàu xây đầy lô cốt,
Hiệp công cùng đám giặc ngoài.
Ảnh fb.

Tuesday, August 27, 2019

* Kỳ Co của tôi

Nơi mà lúc còn bé
đã theo cha vung chài giăng lưới,
Bắt cá xương xương,
Con đối, suốt, cá dìa...
Ảnh fb.

Monday, August 26, 2019

* SPQN khóa 11 (72-74) hội ngộ

45 năm rời xa
trường Sư Phạm Quy Nhơn,
... Lặn lội khắp mọi miền,
Của 14 tỉnh trung phần Việt Nam,
Gần 600 con người khóa 11,
mang lương tâm chức nghiệp,
Ảnh fb.bxl .

Sunday, August 25, 2019

* Chiều chủ nhật

Chiều nay
lại giống hôm kia,
Mùa đông quằn quại
chưa lìa cực Nam...
Ảnh fb.bxl

Saturday, August 24, 2019

* Còn lạnh

Hôm nay
một sáng bình thường,
Tách cà phê nóng
bên đường người qua.
Ảnh fb.bxl.

Friday, August 23, 2019

* Lá khô

Gọi nhau
giữa nắng cuối đông,
Rét chi cái rét
cho lòng xót xa.
Ảnh fb. Trần Ái

Thursday, August 22, 2019

* Hơi xuân

Có lẽ là
lãng vãng đâu đây,
Mùa xuân mới đã
kết dây hoa đào,
Ảnh fb. Chùa Quang Minh Melbourne. 

Wednesday, August 21, 2019

* Biển Đông

Hoàng-Trường
biển đảo của Việt Nam,
Ngàn xưa
sử đia đã rõ ràng,
Ảnh fb.

Tuesday, August 20, 2019

* Vườn hoa Hương Cảng

Thế giới này!
Chưa ở nơi đâu có vườn hoa
đẹp như thế cả,
Hoa của tình yêu,
của tự do và dân chủ...
Ảnh fb. Ngô Đình Hải.

Monday, August 19, 2019

* Tư Chính chủ quyền

Cột móc nghìn năm đóng đấy rồi,
Ngày này trên biển xác định nơi,
Tư Chính chủ quyền vùng biển Việt,
Một địa danh ghi dấu giữa đất trời!
Ảnh fb.

Sunday, August 18, 2019

* Chia sẻ với Lê Tín Trung

Ảnh Lê Trung Tín.

"Bây giờ thời buổi lon, lu,
Học hành cho lắm cũng ngu như bò.
Lu cũng to, Lon cũng to,
Nếu phát minh nữa, xin cho vừa vừa..."

Saturday, August 17, 2019

* Vài khúc ... Nắng mùa đông

* Nắng về
khá sớm hôm nay,
Đang giữa tháng tám
lúc này mùa đông.
North Sunshine. 

Friday, August 16, 2019

* Cuối tuần

Mưa chiều nay lai rai hoài chưa tạnh,
Không trong mưa mà cứ lạnh run người,
Trời mù sương mây giăng kín khắp nơi,
Ngồi nhà đợi nghe tin vui từ bên kia điện thoại.
Ảnh fb.bxl.

Thursday, August 15, 2019

* Như quên

Nọ mây mù kia nắng trong,
Trên cao lắm nỗi khó lòng,
Dưới thấp phập phòng như bão,
Mắt hoa mơ hồ mờ ảo.
Ảnh fb.bxl. 

Wednesday, August 14, 2019

* Vu Lan

Công đức cao dày
mãi khắc ghi,
Vu Lan mùa báo hiếu
diệu kỳ,
Ảnh fb.

Monday, August 12, 2019

* Tháng bảy

Đã cùng định
hướng đông tây,
Xoay nên vòng kín
cho ngày và đêm.
Ảnh fb.bxl.

Saturday, August 10, 2019

* Văn minh

Gia đình Úc bốn người,
Vào nhà hàng ăn tối,
Không một ai muốn nói,
Như hẳn có việc riêng,
Không ai thích nhiễu phiền.
Ảnh fb. Nhà hàng Việt South Rd.

Friday, August 09, 2019

* Tiếng gọi

Vườn sen
chim hót lẻ loi,
Quê hương cất tiếng
gọi người cơn mê.
Ảnh fb.

Thursday, August 08, 2019

* Đảo quê

*
Hòn Cỏ, hòn Xẹo... không xa,
Như cái khoảng cách giữa ta và người.
Biển quê hương lòng rối bời,
Người muốn bán đứng còn tôi van đừng!
Ví như còn máu Lạc Hồng!
Ảnh fb Hân Võ-nhơn Lý.

Wednesday, August 07, 2019

* Xin lỗi nụ cười

Xin lỗi em
nụ cười anh đánh mất,
Hai mươi năm đã từng
giữ bên mình,
Cũng hai mươi năm
anh đã vô tình,
Đành chấp nhận
theo một lần đổ vỡ!
Ảnh fb.

Monday, August 05, 2019

* Đôi khúc mùa đông

 Đêm giá lạnh
tưởng chừng hoa không nở,
Nhưng càng khuya
càng sống động tư bề,
Ảnh fb.

Sunday, August 04, 2019

* Hoài nghi 2

Mọi thứ, cái, con...
thảy đều rất quý,
Trong kiếp người
vì nhân quả mà nên,
Ảnh fb.

Friday, August 02, 2019

* Hoài nghi

Buổi sáng mặt trời bên đây,
Đến chiều qua đó, đêm này về đâu?
Ngày qua ngày lại bóng câu,
Ta Bà một cõi có đau lẫn buồn!
Ảnh fb.bxl.