Friday, December 30, 2016

Friday, December 23, 2016

* Tiễn người

Tiễn người đi,
chút bất ngờ,
Tim nghe lộn nhịp...
vài giờ gần nhau.
Ảnh fb.

Thursday, December 22, 2016

* Tặng Trần Thị Hiếu Thảo (Hx.)

Chuyện đời
vốn dĩ Sắc Không!
Nói vui 
nhau chỉ 
lòng vòng đôi câu.
Ảnh fb.
Nước trong xanh 
giữ một màu,
Bùn nhơ lẫn lộn 
đục ngầu 
nước trôi…

Tuesday, December 20, 2016

Monday, December 19, 2016

* Ngỡ

Lúc mình đi
hoa đã vàng,
Khi về hoa...
nữa...
chẳng tàn nơi đây!
Ảnh bxl, fb.

Monday, December 12, 2016

* Mẹ tôi

Không nói gì
phút chia ly,
Mẹ tôi
tay vịn mắt ghì,
lệ rưng.
Ảnh bxl fb.

Thursday, December 08, 2016

* Nhớ cánh Đồng Xanh

Một Pleiku...
cánh Đồng Xanh,
Vui !
như chim hót
trên cành năm xưa.
Ảnh Đoàn Kim Thanh,Hx.

Monday, December 05, 2016

* Nguyễn Hồ Bình Thuận (2)

Anh chắc
một điều...
bốn mùa em vẫn đẹp,
nhưng rực rỡ nhất
thời gian
giữa mùa đông...
Ảnh NHBT. fb

* Cửa chùa vừa khép

Mình đến muộn, lúc giữa trưa,
Cổng chùa vừa khép,
Cũng đành thôi,
Sư cần phút nghỉ ngơi.
Chùa Trấn Quốc.

Saturday, November 26, 2016

* Theo em đi lễ

Được một lần
theo em lễ Phật,
Chùa ngôi cao
và rộng mênh mông,
Ảnh Hx.

Thursday, November 24, 2016

* Nửa đêm ngoài cửa

Chờ em ngoài cửa
nửa đêm,
Trăng khuya,đèn tắt...
trên thềm tối om.
Ảnh bxl,núi Kê Gà,India.

Sunday, November 20, 2016

* Em sao vẫn vậy...

Hai năm rồi
em sao vẫn vậy?
Vẫn bình thường ,
mãi giữ lặng thinh.
Ảnh Hân Võ, Vũng Nồm,Quy Nhơn. 

Monday, October 31, 2016

* Thu ơi !

Anh còn
mê mãi thu ơi!
Dẫu cho
nắng nhạt
vàng phai cuối mùa.
Ảnh LCA.

Sunday, October 30, 2016

* Mưa Quy Nhơn

Mưa như thác đổ
đêm qua,
Sáng nay
gượng gạo
nhỏ to ít nhiều.
Ảnh bxl

Saturday, October 22, 2016

* Thu El_Nino

Về thăm lại
Kỳ Co,
Eo Gió,
Trời cuối thu
nắng đổ ven đường,
Ảnh bxl Kỳ Co.

Friday, October 14, 2016

Saturday, October 08, 2016

* Mùa thu Quy Nhơn

Sáng nay
nhè nhẹ gió thu,
Chút mưa của nhớ
sương mù đêm qua.
Ảnh bxl vườn cafe Du lịch.

Friday, October 07, 2016

* Trần Nguyệt Ánh

Sao em lại
mang hoa đem bán,
Chợ hoa nào
thâu nhận hàng em,
Ảnh fb. Trần Nguyệt Ánh

Tuesday, October 04, 2016

* El_Nino 2

Melbourne
đang lạnh thấu xương!
Quy Nhơn nhiệt độ giữ
thường ba mươi.
Ảnh Google. 

Saturday, October 01, 2016

* Chút mưa SG

Ngân sách cạn
cho người em tỏ rạng,
Sài Gòn ơi
ta lạng quạng
ngã vì em,
Ảnh fb mưa Sài Gòn. 

Thursday, September 01, 2016

* Bonnie Cao

Không biết nói gì
gởi tặng em,
Đã như
sợi nắng mới
bên rèm.
Ảnh Bonnie fb.

* Ngày đầu tháng 9

không ai đón
Xuân vẫn về,
có ai chờ
hoa xuân nở !
Ảnh Google. 

Tuesday, August 30, 2016

* Nợ me

Tôi đã nợ me
một cuộc đời,
Nhờ ơn tạo hóa
tác nên người,

Ảnh fb.

Saturday, August 27, 2016

* Ước gì

Hòa cùng Duy Khoa , Cao Huy Vũ ,Thanh Thanh và Nam Phương trên fb.

Ảnh fb Duy Khoa
Duy Khoa :
Ước gì " tóc bím " cùng ta
Sông xanh, núi biếc ngắm tà dương buông.
Một gian nhà nhỏ tình nồng .... !
dk.

Ảnh fb 
Cao Huy Vũ :

Friday, August 26, 2016

* Về xứ nẫu

Đã mấy bận
ta về quê ... xứ nẫu,
Tìm thăm em
người con gái ... năm xưa,
Tìm thăm em
bên bãi mía hàng dừa,
Từng bóng ngã
chiều soi nghiêng trên giòng sông Côn,
quanh bờ đầm Thị Nại.
Ảnh Google. 

Thursday, August 25, 2016

* Đừng gọi 3

Hòa cùng Anes trên fb. cho 4 câu chót...

Em nói phải
đúng rồi
em nói phải,
Thật khuya mà
gọi nói chỉ lung tung,
Em đang ngon
yên tịnh... với giấc nồng,
Bị đánh thức
có khi lòng phát cáu.
Ảnh fb.

* Đừng gọi 2

Hòa cùng Anes trên fb. cho 4 câu giữa...

Em nói đúng
anh tin mà
em nói đúng,
Gọi để chi
trong lúc
chẳng gì vui,
... mang nỗi buồn
sao em chẳng gọi tôi,
Rồi im lặng xót xa
và mong đợi.
Ảnh fb 

* Đừng gọi

Viết họa cùng Anes Thanh trên fb. cho 4 câu đầu!
Ảnh Anes Thanh fb.

Anes Thanh :
Đừng gọi em khi anh đã thật say
Bởi rượu vào,thì̀ anh không hề nhớ
Hãy gọi em khi anh chưa hề có
Giọt rượu nào đọng ở bờ môi

Đừng goi em khi anh chẳng được vui
Bởi phiền muộn sẽ làm em buồn khồ
Hãy goi em khi tinh thần vui vẻ
Để cho em được chia sẻ niềm vui

Friday, August 19, 2016

* Hòa cùng LCA và TN trên fb của Trần KimLoan.

Lâm Cẩm Ái :

Dưới chân chiếc lá phai màu
Xuân thì đứng cạnh nát nhàu đá xưa
Bây chừ thu đã về chưa
Nắng vàng đã chín lưa thưa nhuộm tình
lca.
Ảnh fb Trần KimLoan. 

Wednesday, August 17, 2016

* Melbourne tháng tám

Melbourne tháng tám
cuối đông,
Quê tôi tháng tám
xếp chồng lá thu.
Braybrook local Park

Tuesday, August 16, 2016

* Thiện

Việc đời chưa chán
mà chê...
Thì thôi tìm chốn...
mọi bề tịnh an.
Ảnh Lâm Cẩm Ái

Sunday, August 07, 2016

* Vật vờ

Sóng đã lấn tràn bờ.
Thuyền trên bến chơ vơ .
Cơn gió nam vật vờ.
Xóa đi rồi...vần thơ!

Ảnh Vũng Nồm, Nhơn Lý

Wednesday, August 03, 2016

* Võ Bình Định

"Ai về Bình Định mà coi,
Con gái xứ Nẫu giỏi roi cả quyền." Tục ngữ.

Là nhi nữ phận thuyền quyên,
Giữ gìn bản sắc quốc truyền gia phong.
Noi gương Trưng, Triệu nối giòng,
Trung trinh hiếu để đức trong đạo ngời.

 Võ Sư Hà Trọng Ngự.

Monday, August 01, 2016

* Học nói

Sắp về hưu
vẫn xin đi học nói,
Không còn hơi
cũng gắng gượng ê à,
Ảnh Nguyễn Liêm

Thursday, July 21, 2016

* Đâu rồi Bình Định sĩ phu

Sĩ phu Bình Định hết rồi sao!
Lại để một tay gắn cái mào,
Ngồi miết bụng phình nơi cửa bộ,
Nói năng thiên chức chẳng ra sao!
Ảnh fb.

Tuesday, July 12, 2016

* Đẹp

Có thấy gì đâu
Đẹp ở đâu...
Cái màu
xanh trắng
nhạt da dù.
Anh fb.

Monday, July 11, 2016

* Một lần

Như đang mơ giấc
ngủ ngày,
Người đâu đẹp lạ
ngất ngây tận cùng...

Ảnh Google. 

Friday, July 08, 2016

* Về bên mẹ

con muốn được
những ngày dài
bên mẹ
để quên đi năm tháng
vắng nhà
Ảnh Google. 

Monday, July 04, 2016

* Melbourne đầu đông 2016

sóng cứ ngã xô bờ
thuyền vẫn cố ra khơi
mái chèo nương sức người
vun đắp xây mộng đời
giữa muôn trùng chơi vơi...
Ảnh Google 

Tuesday, June 28, 2016

* Pha màu

*Lý Thừa Nghiệp :

Pha màu vẽ một bình minh
So vai với núi hỏi mình là ai
Dường như mộng dường như say
Thấy tôi trôi giữa một ngày đang lên
Cỏ cây đất đá đương thiền
Tôi đương trôi giữa vô biên nhiệm mầu.
Ảnh fb.

Monday, June 20, 2016

* Hèn

Làm chi
tội lỗi vậy trời!
Tre
thay cốt sắt
tâm người hiểm sâu.
Ảnh fb.

Wednesday, June 15, 2016

* Melbourne cuối thu 2016

Lá vàng
còn
trước ngõ nhà tôi,
Mà đông
chừng
đã đến nơi rồi,
Ảnh bxl

* Lánh tạm

Buồn đời
tạm lánh đi tu...
Ảnh fb.

Saturday, June 11, 2016

Monday, June 06, 2016

* Núp bóng 3

Tìm về
tam bảo thuận quy,
Có niềm an lạc
sá chi đạo đời.
Ảnh QT fb.

* Núp bóng 2

Em rồi đâu
em ở đâu?
Loay hoay tìm mãi
nắng rầu hơn ta.
Ảnh Nguyễn Quốc Tuyên 

* Núp bóng

Em ngồi
ta chẳng thấy đâu,
Bóng ngã tảng đá
qua đầu bóng đen.
Ảnh Nguyễn Quốc Tuyên

Monday, May 30, 2016

* Bóng phượng về 2

Em ơi
phượng nở
cả rồi nè!
Có gì thơ thẩn
nói anh nghe...
Ảnh fb.

Thursday, May 26, 2016

* Cũng đành

Phải bao lâu...
mới thoát
đời trâu ngựa?
Anh fb.