Thursday, October 31, 2019

* Quy Nhơn bão số 5

Cũng mùa mưa bão tháng 10,
6 năm trước nhớ hoài chưa quên.
Mưa nặng hạt gió từng cơn,
Giật muốn bay tróc mái hiên trên lầu.

Ảnh fb.

Tuesday, October 29, 2019

* E-Den Quy Nhơn

Vườn địa đàng E-den,
Vâng, có nhiều hoa gấm,
Và trái cấm giăng đầy,
Mình có nhau trong tay.

Ảnh bxl.

Sunday, October 27, 2019

* Đêm Vũng Nồm

Nét hùng vĩ
từ trong từng tấc đất,
Vẻ oai linh
ẩn hiện khắp mọi miền,
Đêm Vũng Nồm.

* Hai bà trong xóm Vũng Nồm

Xóm tôi
còn đây hai cụ,
Tuổi đời sấp sỉ
90,
Bà Lộc, Bà Nông.

* Bến Cá Nhơn Lý đêm về

Leo lét bóng đèn đêm 
trên ghềnh đá,
Tiếng sóng vỗ 
âm vang không đều,
Bến Cá Nhơn Lý.

Saturday, October 26, 2019

* Mẹ, dâu nhà họ Bạch

72 năm 
mẹ về làm dâu xứ Vũng,
Là bấy lâu 
cán đáng việc nhà người.
Ảnh fb. Má giỗ ông Nội 2019.

Friday, October 25, 2019

* Tổ tông

Chim có tổ,
Người có tông,(*)
Ở sao trọn đạo
nghĩa nhân với đời!
Ảnh fb bxl.

Thursday, October 24, 2019

* Mùa thu Vũng Nồm

Vũng Nồm!
Biền của chiều thu,
Gió lăn tăn gợn 
đìu hiu đầu ghềnh...
Bến cá Vũng Nồm.

Tuesday, October 22, 2019

* Đêm ... Đống Đa Quy Nhơn

Lung linh 
ngời ngợi trong đêm,
Quy Nhơn 
như gợi nỗi niềm của thơ.
Ảnh fb bxl.

Monday, October 21, 2019

* Cuối thu Quy Nhơn

Quanh hồ sinh thái 
sáng nay,
Mùa thu như quyện 
chân mây mặt hồ.
Hồ Sinh Thái, Đống Đa, Quy Nhơn.

* Phụ nữ Việt

Đừng ai
đem bán nước tôi,
Ngày xưa Trưng-Triệu
bao đời nhọc công.
Ảnh fb.

Saturday, October 19, 2019

* Mắm ruốc Vũng Nồm

Bữa cơm mắm ruốc 
dưa cà,
Không cao lương mỹ vị
nhưng đậm đà tình quê!
Mắm ruốc Vũng Nồm.

Friday, October 18, 2019

* Quán trên Đầm

Đồng Tâm quán 
món sứa tươi,
Có nghiêu, cá mú ...
cháo mùi hành hương,
Ảnh chủ quán.

* Ghềnh Ráng

Như đã 
là ngày đông...
Trời 
mây giăng mịt mùng,
Ảnh Quyên Phạm

* Vì mưa

Mưa đột ngột 
qua đây,
Lênh láng 
nước lên đầy,
Ảnh fb bxl.

Wednesday, October 16, 2019

* Mưa Quy Nhơn

Mưa nhiều 
chưa đủ lạnh,
Gió lớn 
chưa đủ lay,

Ảnh chủ quán Đào Duy Từ.

Tuesday, October 15, 2019

* Một nơi về

Vạn lối chia xa
một lối về,
Nghìn trùng 
ngăn cách bởi đam mê,
Ảnh Trần Đăng Mẹo.

* Neo's Garden Cafe'

Vẫn cà phê sớm 
sáng nay,
Vẫn những bạn cũ 
quán này năm xưa.
Ảnh Cô Tâm chủ quán.

Monday, October 14, 2019

* Bánh hỏi sáng

Bữa sáng
bánh hỏi thịt heo,
Đặc sản Bình Định 
giàu nghèo có nhau.
Ảnh Đinh Văn Minh.

Friday, October 11, 2019

* Rời Melbourne

Việc nhà giao vợ
anh đi,
Thương quê nhớ Mẹ
không gì cản ngăn!
Ảnh Bạch Nga.

Thursday, October 10, 2019

* Melbourne nắng tháng 10

Nắng Melbourne
sáng và hiền,
Cuộc đời như Nắng
những triền sóng xô.
Fb.bxl.

Sunday, October 06, 2019

* Bóng cầu vòng

Cơn giông nhẹ
vừa thoảng qua,
Trên cao
mây lại điểm tô lắm màu.
Fb.bxl.

Saturday, October 05, 2019

* Đảo điên

Chen lấn nhau
rời xứ thần tiên...
Xứ của
ma vương lắm bạc tiền,
RFA .

Friday, October 04, 2019

* Melbourne giữa Xuân 2019

Chạy lòng vòng về nhà thôi,
Thời gian không kể xăng vơi cạn bình.
Trung Đông xáo động thình lình,
Nhiên liệu lên giá hoảng kinh dân nghèo.
Ảnh fb.bxl.

Thursday, October 03, 2019

* Khoá 11 SPQN 12/10

45 năm rồi đã xa trường
như xa mãi,
Nhiều lần về
qua lối cũ đó như không,
Ảnh fb.SPQN.

Wednesday, October 02, 2019

* Melbourne tháng 10

Tháng mười
ngày sáng dài hơn,
Hoa vươn mình nở
giữa cồn mùa xuân.
Ảnh fb. Lý Thừa Nghiệp.