Wednesday, July 31, 2019

* Màu nắng Sunshine

Nắng qua
thư viện Sunshine,
Ấm cho nhau
giữ hình hài mùa đông.
Ảnh fb.bxl.

Tuesday, July 30, 2019

* Lòng anh Tám

Chị Tám còn đây,
anh ở đâu?
Mèn ơi!
cát trắng quá đi thâu,
Ảnh fb Trần Đình Tín. 

Sunday, July 28, 2019

* Một nỗi Hongkong

Ba mươi bảy năm về trước,
Đến cảng HongKong trái phép
vì hơi muộn,
Ảnh RFI.

Saturday, July 20, 2019

* Sự kiện bãi Tư Chính

Với Trung Hoa
đã bao đời không lý lẽ,
Chỉ đổ máu xương
lãnh thổ mới vẹn toàn,
Ảnh fb.

Friday, July 19, 2019

* Van em

Lại hăm hở van em
thêm lần nữa,
Bao lần rồi như thế
mỗi gặp nhau,
Ảnh Google.

Thursday, July 18, 2019

* 110 triệu

Giải thưởng càng to
người mua cược càng nhiều, 
Lần đầu tiên đến
một trăm mười triệu!
Ảnh fb.SBS.

Tuesday, July 16, 2019

* Lu chống lụt

Mấy ngày nay
thật là vất vả,
Đi tìm Lu đúng cỡ
cho Sài Gòn,
Ảnh fb.bxl.

Thursday, July 11, 2019

* Thằng Ẩn

Nó cũng ham giống tôi,
Hay nói ngược lại tôi đã ham vui như nó,
Thời nhàn rỗi bây giờ tìm không khó,
Cái khổ hơn không đủ sức đạp xe nhiều,
Ảnh fb Hà Ngọc Ẩn.

Sunday, July 07, 2019

* Một tối mùa đông

Đêm cuối tuần mùa đông,
Melbourne trong giá lạnh,
Đêm vũ trường xao động,
Nhạc, đèn màu,...nhộn vui,
Điệp khúc vào thơ tôi.
Hơn hai mươi năm rồi!
Ảnh fb.

Saturday, July 06, 2019

* Thân nghiệp

Chuông báo
gọi dậy đi cày,
Ngủ ráng chi nữa
thêm ngây ngu người,
Ảnh Google.

Friday, July 05, 2019

* Một chiều đông (2)

Nắng chiều bóng ngã
chiều thôi,
Đi về đến cổng
còn ngồi nhìn cây.
Ảnh fb.bxl.Footscray về đêm.

Thursday, July 04, 2019

* Màu biển quê

Biển xứ nào nước cũng xanh,
Nhưng màu xanh biển xứ anh lạ thường.
Ở đó chứa tình yêu thương,
Mồ hôi và máu thắm đường ra khơi.
Ảnh fb. Hùng Cù Lao Xanh. 

Wednesday, July 03, 2019

* Một chiều đông

Chưa thấm lạnh
chim chiều chưa về tổ,
Người còn trong hoang giấc
vẫn mơ màng,
Ảnh Google.

Tuesday, July 02, 2019

* Biển vẫn miên man

Người mang chài vãi trên sông,
Cha tôi tìm cá giữ dòng nước sâu.
Biển quê hương rộng tới đâu?
Chân trời đổ vỡ nhuộm màu ngoại xâm.
Ảnh Google.