Friday, January 31, 2020

* Giữa hạ nhớ xuân

Ngày nắng đầy giữa hạ,
Melbourne nóng như thiêu,
Đã 5,6 giờ chiều,
Mức hanh không chịu nổi,
Mong gì đêm nay hỡi.
Những thiếu nữ H’Mông tại Melbourne.

Wednesday, January 29, 2020

* Nhớ Nguyễn Huệ

Tháng Giêng
người nhớ đến Người!
Mồng Năm Kỷ Dậu
Ngọc Hồi ... Đống Đa!
Fb.

Tuesday, January 28, 2020

* Thăng bằng

Ai chẳng muốn
tạo thăng bằng cuộc sống,
Nhưng làm sao không dễ,
phải làm sao?
Fb.

Sunday, January 26, 2020

* Quốc Khánh hay quốc hận

26 tháng một hằng năm,
Người Úc kỷ niệm mừng lập quốc(*),
Hân hoan nền hiến pháp quân chủ-tự do,
Không nhất thiết màu da chủng tộc!
Đã như một nhà...
Fb.

Thursday, January 23, 2020

* Đồng Tâm (*)

Sau thời gian trông đợi,
Một tiếng nói lương tâm,
Từ trong lòng thể chế,
Lời của người tử tế,
Fb. Năng Nguyen Luong.

Wednesday, January 22, 2020

* Quà Xuân Canh Tý 2020

Nghe nhắc me thôi chốc thèm ngay,
Nước dãi từ đâu trong miệng đầy...
Nuốt ưng ừng ực nhanh cho ráo,
Kẻo ngoài kia ai thấy lại thèm lây!
Fb. Phan Nữ

Tuesday, January 21, 2020

* Tuổi đời-Tuổi người

Tuổi đời đo đếm được,
Bằng biểu lịch thời gian,
Ngày tháng năm rõ ràng,
Già hay trẻ thọ mang,
Fb. Đoàn Anh Nhơn.

Monday, January 20, 2020

* Sinh nhật-Nghỉ hưu (*)

Hôm nay
chính thức nghỉ hưu,
Nhìn qua quả biết
việc nhiều chưa xong...

Fb.

Sunday, January 19, 2020

* Trước sinh nhật tôi

Đang vui
như độ đôi mươi,
Quanh tôi quấn quýt
hơn mười nàng tiên.
Tuấn Nguyễn  

* Võ Tấn chụp hình tôi

Võ Tấn chụp lén mình
tấm hình này thích quá,
bởi tôi chẳng giống ai
mà cũng không ai giống,
Huề vốn!
Fb.bxl.

Saturday, January 18, 2020

* Mê em (cây kẹo kéo)

Mê em
cây kẹo kéo ngon,
Bọc đường đậu phụng
dẻo giòn trắng thơm.
Fb.

Friday, January 17, 2020

* Mê em ( bài viết thêm)

Mê em,
nhắc để nhớ thêm,
Vui trong kỷ niệm
êm đềm ngày thơ.
Fb.

* Mê em (10)

Mê em
choáng váng tâm thần,
Quay Tâm Pháp
chuyên cần đường tu.
Fb. Phật tại tâm.

Thursday, January 16, 2020

* Mê em (9)

Mê em
có phải già thêm,
Ta mang năng lượng
êm đềm cho nhau.
Fb pic.

* Mê em (8)

Mê em
biết chẳng làm sao,
Ra vào cổng khoá
lối nào riêng ta.
Fb. Nguyễn An Hoà.

Wednesday, January 15, 2020

* Mê em (7)

Mê em
tươi đẹp như hoa,
Khéo che giấu kín
người  ta khỏi nhìn.
Fb. Năng nguyenluong.

* Mê em (6)

Mê em
lỡ vận hộ nghèo,
Cũng là cơ hội
đặt điều khoe khoang.
Fb.

Tuesday, January 14, 2020

* Mê em (5)

Mê em
cái nõn nà khoe,
Lưng ong
ngón bút tay loè ngực cao.
Fb. Nang NguyenLuong.

* Mê em (4)

Mê em
ta hoá lợm lì,
Trẽn trơ vẻ mặt
chỉ vì lo toan.
Fb Năng Nguyenluong.

Monday, January 13, 2020

* Mê em (3)

Mê em
ta sắp bảy mươi,
Nhưng chưa bó gói
còn đòi vẩn vơ.
Fb.

* Mê em (2)

Mê em
tìm được sức xuân,
Chất trong lòng giữ
một vùng cấm ai...
Footscray 01/20.

Sunday, January 12, 2020

* Mê em

Mê em
màu phấn ban sơ,
Mùi hương con gái
dại khờ lòng anh.
Fb.

Saturday, January 11, 2020

* Nhớ Quy Nhơn (2)

Mẹ tôi còn đó để nhớ về,
Quy Nhơn đầm thắm đủ tình quê,
Muôn hướng gió đưa chừng êm ái,
Phơi nắng biển Đông những tháng hè!
Antonio Son Tran.

Thursday, January 09, 2020

* Nhớ Quy Nhơn

Còn đó
Quy Nhơn để đi về,
Tôi còn gìn giữ
chút đam mê,
Fb. bxl.

Tuesday, January 07, 2020

* Quy tâm (2)

Cả một đời bận rộn,
Đi tìm của thế gian,
Từng phút giây vội vàng,
Từng khắc thời vội vã.
Ảnh YouTube.

Friday, January 03, 2020

* Quy tâm (1)

Cứ mãi miết
trong lăng xăng,
Cho tâm bất ổn như
thân không hồn.
YouTube.

Wednesday, January 01, 2020

* Ngày qua năm đến

Đổi thay hai con số,
Là năm nữa bước qua,
Có gì mới trong ta,
Hay chỉ thêm tuổi già!
Fb.bxl.