Friday, May 30, 2014

* Đáp lời núi sông (tiếp theo 04 )

Ơi Hán cộng một loài quỹ dữ,
Địa ngục đường hèn kém hóa văn,
Mộng làm bá chủ tây đông,
Sao vươn qua khỏi được giòng nước sâu.

Vị trí HD 981


Thursday, May 29, 2014

* Đáp lời núi sông (tiếp theo 03)

Chính nghĩa cao bạo tàn khiếp sợ,
Nỗi nghiệt oan thấu động lòng trời,
Văn minh nhân loại trên đời,
Biết điều phải quấy,kịp thời bình phân.

Ảnh Internet

Wednesday, May 28, 2014

* Đáp lời núi sông (tiếp theo 02)

Không hề quên một Trần Ích Tắc,
Thói ươn hèn Chiêu Thống triều Lê,
Ngàn đời sau mãi khinh, chê!
Cầu vinh thần phục nhục bề làm tôi.

Vua Quang Trung

Tuesday, May 27, 2014

* Ra đi... em có về không...

Về không em cho tình mình sống lại,
Cho ta thôi nghe trống trải tháng năm,
Và không còn trông ngóng những xa xăm,
Bởi ta biết có em là tất cả!

Ảnh Internet

Monday, May 26, 2014

* Đáp lời núi sông (tiếp theo 01)

Dòng lịch sử nhiều nghìn năm đã...
Ta không yên vì Hán tham tàn,
Manh tâm lấn đất cướp làng,
Khổ đau xương máu chất ngàn núi cao.

Đền thờ Lý Thường Kiệt,ảnh wikipedia
                                             

Sunday, May 25, 2014

* Tim đau

Chẳng còn gì nữa trao em,
Dẫu chút chẳng tìm đâu có,
Tin yêu vùi dần dâu bể,
Khép hờ... cửa ngỏ đam mê.

Thu Thảo (internet)

Friday, May 23, 2014

* Melbourne cuối thu

Thu-đông năm này,
Tiết trời là lạ,
Vàng rơi lả tả,
Cái lạnh đâu về?
Còn lắm nhiêu khê.
Ảnh Internet

Thursday, May 22, 2014

* Khám tim 04

Cho về... bác sĩ dặn dò,
Thế gian lắm mối,đừng lo để dành.
Có bao nhiêu cứ tiêu nhanh,
Đừng cai nghiện sớm mà sinh tiếc đời.

Tuesday, May 20, 2014

* Lập nền

Hạn chế ngay dùng hàng Trung cộng,
Không nên đi du lịch nội Trung,
Cấp báo nhanh khắp xa gần,
Tàu thuyền khác lạ vào vùng biển ta.

HD 981

Monday, May 19, 2014

* Đáp lời núi sông 01

Thù nào sâu cho bằng thù xâm lược,
Hận nào cao cho bằng hận vong nô,
Bắc Nam một dãy cơ đồ,
Hoàng,Trường sa vốn biển bờ Việt Nam.

Ảnh Internet

Saturday, May 17, 2014

* Đêm biển

(Viết hòa cùng LKM. trên facebook)
Lê Khánh Mai :

Sóng dồn từ lâu muôn kiếp trước
Chất lên từng trận đổ ầm ào
Đêm ở biển nghe đất trời vỡ nát
Nghiêng phía nào cũng cuồn cuộn lo âu.

Ảnh LKM trên facebook

Friday, May 16, 2014

* Khám tim 03

Hôm qua nhập viện lại khám tim,
Thầm vui ngăn nắp vẫn y nguyên,
...có nơi mỡ đóng thành mạch hẹp,
Thế rồi...giải pháp...phải thông tim...
Ảnh Internet doc

Thursday, May 15, 2014

* Đóa thu

Yêu nhau đi mùa thu,
Ta cho nhau những gì,
Còn yêu thương nồng cháy,
Tình thơ trong vòng tay...
Ảnh trên facebook

Wednesday, May 14, 2014

* Họp bạn 40 năm kh.11(72-74) SPQN :1974-2014

Bốn mươi năm những nhớ thương,
Về nghen kết lại mối duyên thuở nào...
Biển dầu rộng,núi dầu cao,
Không ngăn chi được ngàn sao sum vầy...

Ảnh Internet
Đào Thế Vượng với bài hát "40 năm hội ngộ "của chính anh.

Tuesday, May 13, 2014

* Thơ say

Hòa cùng Thùy Anh Lam trên Hương Xưa . org

Thùy Anh Lam

Say rồi ... để mặc gió mây 
Ta say vì những ... lời hay ý tình 
Thơ say thơ cũng ... tượng hình 
Người say ... người có ... nhớ mình ta không? 

Ảnh Hương Xưa.org

Monday, May 12, 2014

* Liệt oanh

Dân Việt sẵn bao đời đoàn kết,
Chống ngoại xâm là phận làm người,
Chung tay giữ biển đảo khơi,
Máu xương chờ đổi nên thời liệt oanh.

Ảnh Internet

Sunday, May 11, 2014

* Máu lại đổ rồi

Máu đổ nhiều rồi vẫn nguy cơ,
Như tuôn đổ mãi-vững cơ đồ,
Giang sơn Tiên tổ công gầy dựng,
Diệt quân tàn bạo-họa vong nô...


Saturday, May 10, 2014

* Cuốn trôi

Thơ viết thành dòng nữa thêm chi,
Lưu tâm mang khổ chẳng ích gì,
Thì thôi cứ thả cho nước cuốn,
Rửa trôi dấu vết cuộc tình si.

Ảnh Internet

Thursday, May 08, 2014

* Quái lạ

Quái lạ thì ra cái chỗ này!
Thứ mà nam tử thích kỳ thay,
Lâm lần này nữa thêm trận nữa,
Nếu hẹn... có khi lại nhỡ ngày.

Ảnh Internet


Wednesday, May 07, 2014

* Leo trèo

Cho dẫu chùng chân đến bao lần,
Tim đau vì sinh thái vơi dần,
Trèo non lội biển tìm chi nữa,
Hạnh ngộ xưa nay chỉ có l(ờ ). . .
Ảnh Internet

Tuesday, May 06, 2014

* Hờn tim

A há ,ô hay quả tim này!
Đặt đâu yên đó có gì hay!
Lanh chanh chút nữa cho vui chứ!
Rõ khổ thân rày tim có hay?
Ảnh Internet

Monday, May 05, 2014

* Khám tim 02

Khám rồi  ngờ ngợ vẫn chứng ni,
Bác sĩ trầm ngâm ,nghĩ ...ước gì!
Mi đừng yêu nữa thì chắc khỏe,
Cứ xem tâm huyết mạch vốn lì.
Ảnh Internet

Thursday, May 01, 2014

* Khám tim

Sáng nay có hẹn khám tim,
Bác sĩ muốn biết phần mềm tâm tôi.
Thời gian nhiều đổi thay rồi,
Mà sao mình cứ giữ hoài niềm riêng.
Rồi có khi cũng phát điên,
Giận mình không thả cái phiền trôi đi.
Mười lăm năm chứ ít gì!!!
Quanh đi quẩn lại bài thi một vần.

Ảnh Internet