Tuesday, October 16, 2018

* Bangkok (2)

Lần dừng chân Bangkok,
Đợi tàu qua Sài Gòn,
Nhìn chân dung vua Thái,
Uy nghi lòng hồng khoan!
Ảnh bxl

Saturday, October 13, 2018

* Paris thu

lá đã đổi màu
thu đến chưa?
Paris sương sớm
lấm tấm mưa,
Ảnh Italia Plaza Q13 Paris. 

Saturday, September 29, 2018

* Mắm ruốc

Viễn du khắp cùng
thiên hạ,
Mang theo mắm ruốc
quê hương,
Ảnh Bỗng và con trai đang mắm ruốc.

Thursday, September 27, 2018

* ...đến Bern (*)

Dẫu chân đã mỏi
cũng đi,
Xem
quê hương họ
có gì khác không.
Ảnh fb. bxl.

Friday, September 21, 2018

* Luân Đôn với hoa Quỳnh

@Khúc chung:
...đến thủ đô của nước Anh,
Ăng lê đế quốc
vang danh một thời.
Mặt đất góc khuất có nơi,
Đã không thiếu
bóng vàng soi xứ này!
Ảnh fb. bxl.

Tuesday, September 11, 2018

* Người thú

Ác thú thời nay
biết tiếng người!
Ngạc nhiên lắm đấy.
Úi ta ơi!
Ảnh fb. Ngô Chương.

Monday, September 10, 2018

* 45 năm Cường Để (66-73)

Những câu chữ
ngửa nghiêng
thời trung học,
Bao vầng trăng
soi sáng lối đi về,
Ảnh fb. Vui nhận kỷ niệm chương. 

* Tiếng chiêng chùa Lý Chánh

Nhà chùa
thức sớm tụng kinh,
Lại cho chiêng mỏ
loa rền khắp nơi.
Ảnh fb.


Thursday, September 06, 2018

* Lẩu dê Sài Gòn

Lẩu sư phụ(*)
giúp đám già
mình giữ sức,
Nắm vững tay
cày cấy khéo
được vài năm?
Xỉn thì ngâm thơ,
tĩnh nghe nhạc
nhảy đầm,
Chờ thấm thuốc
ngất ngây
thất tiên so gân cốt.(**)
Ảnh fb. bxl.
(*) "sư phụ" là từ lóng của "dê.
(**) thất tiên là Hùng, Chuyển, Tú, Lộc, Công, Long và Hiển có mặt trong buổi hôm nay.

Tuesday, September 04, 2018

* Viết cho tôi

Nghĩ gì viết nấy
là xong,
Quanh đi quẩn lại
lòng vòng bấy nhiêu.
Ảnh fb. bxl.

Sunday, September 02, 2018

* "Father day" với tôi

Thật không ngờ
"father day"!(*)
Làm gì có được
duyên này với tôi?
Ảnh fb Nancy&Nicole bach.

Wednesday, August 29, 2018

* Bonnie (2)

Sao Bonnie lại ...
một mình,
Sương đêm có lạnh
chút tình sẻ chia!
Ảnh fb Bonnie.

Tuesday, August 28, 2018

* Tuổi thơ tôi (4)

Tôi thấy tôi
trong tấm hình,
Một đôi trẻ nhỏ
vô tình đam mê.
Ảnh fb.

Monday, August 27, 2018

* Của người

Gió !
bốn mùa,
tuôn qua khe núi.
Mát!
đất trời,
lòng rộn ràng vui?
Ảnh Eo Gió fb Lê Thúy Mai.

Monday, August 20, 2018

* Melbourne cuối đông 2018

Dẫu mai này
có ra sao,
Em ơi
màu phấn anh đào,
Ảnh fb. Dan Tran.

Friday, August 17, 2018

* Chị về

Chị về
thương chút Quy Nhơn,
Thơm hương biển mặn
con đường tình thân.
Ảnh TKL fb.

Sunday, August 12, 2018

Saturday, August 11, 2018

* Có loài hoa

Có loài hoa
nở giữa đông,
Gió mùa sương lạnh
mà không héo lòng!
Ảnh fb bxl.

Friday, August 10, 2018

* Mà vui

Tôi xin
được chọn một thôi,
Làm người yêu quý
cho đời hôm nay!
Ảnh fb ĐKT.

Wednesday, August 08, 2018

* Chốn đi về

Đã nghỉ hưu
rồi sao cũng được!
Đỗ Phủ khuyên (*)
"Bất kiến tùng đình".
Bóng dáng tôi (72-74).

Sunday, August 05, 2018

* Chuyện của sao

Vị sao ấy
đó...chỗ đây,
Chút nữa chỗ khác
khuya này về đâu?
Ảnh fb bxl.

Saturday, July 28, 2018

* Trăng sao

Trăng và sao
như đuốc trong đêm,
Người xưa một thuở
gởi niềm mộng mơ.
Ảnh bxl.

Thursday, July 26, 2018

* Họp lớp Cường Đễ Quy Nhơn 66-73

Mùa hạ qua
... tôi đã không về dự ngày họp lớp,
Nhớ thật nhiều
và thương biết bao nhiêu,
Ảnh fb. Võ Ngọc Chuyển.

Tuesday, July 17, 2018

* Giữa đông 2018 (2)

Nắng đầy
và gió cũng đầy,
Trên cao dưới thấp
một ngày khó thương.
Ảnh fb. bxl.

Friday, July 13, 2018

* Giữa đông 2018

Còn đây
chiếc lá trên cành,
Đông dài
lẳng lặng
lạnh căm giữa mùa.
Ảnh fb. bxl.

Wednesday, July 11, 2018

* Bên này bên kia

Lúc ở bên này
nhớ bên kia,
Khi đã bên kia
lại muốn dìa,(*)
Ảnh fb. Phạm Văn Tòng.

Monday, July 09, 2018

* Anh Tám Bình Tường

Nằm
kẹt thùng xe
ngẫm sự đời,
Lên non
xuống biển
lắm điều vui,
Ảnh fb.

Friday, July 06, 2018

* Chê thơ

Chê thơ tôi
nhất là em,
Thuộc thơ tôi
vẫn
không tìm ra ai.
Ảnh fb. Nancy

Wednesday, July 04, 2018

* Spqn nhóm Sài Gòn 2018

Còn đâu
ngày xưa nữa,
Thời gian
lối đi riêng,
Ảnh fb. Cùng Bích Lệ và Huyền Hương.

Monday, July 02, 2018

* Giữa mùa 2018

Mùa đông
còn trên cây,
Tôi
lại về nơi này,
Ảnh fb. bxl.

Thursday, June 28, 2018

* Mùa cá Sơn dại

Cơm chiều
món cá Sơn khô,
Rang ... thêm đường mắm
vị vừa miệng ăn.
Ảnh fb.bxl.

Wednesday, June 13, 2018

* Tuổi thơ tôi (3)

Tuổi thơ tôi
chỉ vòng quanh
trong xóm nhỏ,
Mới ra tới đầu làng
mẹ đã vội bảo:
Đững chơi xa,
Ảnh fb LTNH.

Thursday, June 07, 2018

* Một ngày Bangkok

Mang trên vai
chiếc ba lô,
Đi lang thang
khắp sông hồ... đó đây.
Ảnh fb. Kent did...

Saturday, June 02, 2018

* Melbourne - vào đông...

Melbourne trời lại vào đông,
Là thêm mùa lạnh
trống không xứ người.
Ảnh int. Phở Chú Thể Melb.

Saturday, May 26, 2018

* Melbourne - Lãng đãng cuối thu (2)

Chút nắng cuối thu
vẫn còn đầy,
Hôm nay
có khác hơn mọi ngày,
Có đàn chim sẻ
quanh sân trước,
Ríu rít phơi mình
trong nắng say!
Ảnh fb bxl.

Thursday, May 24, 2018

* Melbourne - Lãng đãng cuối thu (1)

@ Khúc 1
Trời như đã cuối thu,
Vẫn sương mai giăng mù,
Melbourne đang trở lạnh,
Lá trên hàng cây nâu...
Ảnh fb. bxl.

Monday, May 21, 2018

* Lòng tham

Lòng người
tham không đáy,
Mắt mở to
chưa thấy,
Ảnh fb. bxl.


Sunday, May 13, 2018

* Dấu yêu một chân tình

Thời gian
qua như chớp,
Thoáng ...
sáu mươi lăm năm,
Ảnh fb. bxl.

Monday, May 07, 2018

* Chợt nhớ Quy Nhơn

Đôi khi nhớ lắm
đó nghe!
Lựa vài ảnh cũ
đem hoe bạn mình.
Ảnh fb. Quynhon.

Monday, April 30, 2018

* Hơn thua

Kể "hơn thua"
với người ngoài,
Chứ gà cùng một Mẹ
sao hoài khích nhau!(*)
Ảnh fb.

Saturday, April 28, 2018

* Lầm than

Tổ quốc tôi
bao giờ cũng đẹp!
Đã tồi đi
có phải lỗi gian thần...
Ảnh fb.

Thursday, April 26, 2018

* Melbourne thu 2018 (2)

Lá đã thay màu
cả tháng nay,
Đường quen
xe đạp qua lối này,
Ảnh fb Quy Nhơn.

Tuesday, April 24, 2018

* là hoa

Đã là hoa
nở mùa nào cũng đẹp,
Cũng dịu dàng
nhan sắc cũng thơm hương,
Ảnh fb Nhóm 12A2 Cđe.

Friday, April 06, 2018

* Melbourne Thu 2018 (1)

Chỉ mới qua
mấy ngày đầu thu,
Melbourne...
lá nhành táo trước nhà
đã như bùi ngùi trông nắng nhạt.
Ảnh fb. bxl.

Thursday, April 05, 2018

* Đi hay Về (3)

Hãy để họ đi ...
cho tôi về !
Đã từng bốn biển
thỏa sơn khê,
Ảnh fb.

Monday, March 26, 2018

* Vô ưu sắc

Đến tuổi phải nghỉ hưu,
Nằm nhà trông vô dụng,
Tự nguyện làm an ninh,
Bất kỳ đâu cần mình!
Ảnh fb. bxl.

Saturday, March 24, 2018

* Mang kính

Năm con người
mang kính,
Viễn, loạn ...
có đủ khoen,
Ảnh fb Trương Văn Dân.

* Melb...tháng 3

Tím hoa
còn
nở rộ,
Hạ có tàn
hôm qua,
Ảnh fb. bxl.

* Muối Vũng Nồm

Biển Melbourne,
biển Cali.
Tôi qua Mỹ,
về Úc châu,
Ảnh fb. bxl

Sunday, March 18, 2018

* Quy Nhơn - Xuân (7)

Mỗi lần gặp lại
một niềm vui,
Trong tình đồng đạo
bao điều thiết thân.
Ảnh Trần Thanh Nghi.